Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

પ્રખ્યાત રોકાણકાર ચાર્લી મંગરનું નિધન: બર્કશાયર હેથવે ખાતે એક યુગનો અંત!

November 29, 2023 | by actualgujarati.com

Stock-gainers-4

ચાર્લી મંગર: એક રોકાણ ક્ષેત્રના દિગ્ગજ અને વોરેન બફેટના જમણા હાથના માણસ

તમામ કોર્પોરેટ અમેરિકાએ ખોટ અનુભવી.

ચાર્લી મંગર, ફાઇનાન્સની દુનિયામાં એક કેન્દ્રિય વ્યક્તિ, મંગળવારે તેમના 100મા જન્મદિવસના માત્ર પાંચ અઠવાડિયામાં 99 વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા. બર્કશાયર હેથવેના વાઈસ ચેરમેન અને વોરેન બફેટના સૌથી નજીકના સહયોગી તરીકે, ચાર્લી મંગરનું નિધન કોર્પોરેટ અમેરિકામાં એક યુગનો અંત દર્શાવે છે.

ધ મેન જેણે બર્કશાયર હેથવેને આકાર આપ્યો

બર્કશાયર હેથવે અને તેના ચેરમેન વોરેન બફેટ પર ચાર્લી મંગરનો પ્રભાવ ઊંડો હતો. તેમની ભાગીદારી, જે ચાર દાયકા સુધી ચાલી હતી, બર્કશાયર હેથવેને આજે તે વિશાળ રોકાણ પાવરહાઉસમાં રૂપાંતરિત કરવામાં નિર્ણાયક હતી. તેમના ગાઢ સંબંધના પુરાવા તરીકે, બફેટે સ્વીકાર્યું કે મંગરની “પ્રેરણા, જ્ઞાન અને સંડોવણી” વિના બર્કશાયર હેથવેની વર્તમાન સ્થિતિ અગમ્ય રહી હોત..

1978માં બર્કશાયરના વાઇસ ચેરમેન તરીકેની ભૂમિકા સંભાળનાર મંગર કંપનીની રોકાણ વ્યૂહરચનાનું સંચાલન કરવામાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. તેઓ બફેટને ઓછા આશાસ્પદ રોકાણોથી દૂર રાખવાની તેમની ક્ષમતા માટે જાણીતા હતા, જેને “સિગાર બટ્સ” તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને લાંબા ગાળાની વૃદ્ધિની સંભાવના ધરાવતા ઉચ્ચ-ગુણવત્તાવાળા વ્યવસાયો તરફ તેઓ જાણીતા હતા. આ અભિગમ, વાજબી ભાવે ઉત્તમ વ્યવસાયોની ખરીદી પર ભાર મૂકે છે, તે તેમની રોકાણની ફિલસૂફીનો પાયાનો હતો..

શાણપણનો વારસો

તેમની નાણાકીય કુશળતા ઉપરાંત, મંગરને તેમના જીવન અને રોકાણ વિશેના વ્યાપક જ્ઞાન માટે પણ માન આપવામાં આવ્યું હતું. તેમની તીક્ષ્ણ, ઘણીવાર નિખાલસ આંતરદૃષ્ટિ બર્કશાયરની વાર્ષિક શેરહોલ્ડર મીટિંગનો મુખ્ય ભાગ બની હતી, જેણે વિશ્વભરના હજારો રોકાણકારો અને ચાહકોને આકર્ષ્યા હતા. ચાર્લી મંગરનો સીધો બોલવાનો અભિગમ અને પ્રામાણિક મૂલ્યાંકન પ્રત્યેની અતૂટ પ્રતિબદ્ધતાએ તેમને અલગ કર્યા અને રોકાણ સમુદાયમાં તેમને એક અનોખો અવાજ બનાવ્યો.

ચાર્લી મંગરનો પ્રભાવ બર્કશાયર હેથવેની બહાર વિસ્તર્યો હતો, જેણે ઈન્વેસ્ટમેન્ટ મેનેજરોની આખી પેઢીને પ્રભાવિત કરી હતી. મની મેનેજર વ્હિટની ટિલ્સને જણાવ્યું હતું કે સ્પષ્ટ રીતે વિચારવા, ભૂલોમાંથી શીખવા અને સંપૂર્ણ જીવન જીવવા અંગે મંગરનું માર્ગદર્શન નાણાકીય જગતના ઘણા લોકો સાથે ઊંડે સુધી પડ્યું છે..

ચાર્લી મંગર વિના બર્કશાયર હેથવેનું ભવિષ્ય

મંગરનું મૃત્યુ બર્કશાયર હેથવેના ભાવિ નેતૃત્વ અંગે પ્રશ્નો ઉભા કરે છે. કંપની, સુસ્થાપિત ઉત્તરાધિકાર આયોજન અનુસાર, ચાર્લી મંગરને તેની ભૂમિકામાં સીધી રીતે બદલવાનો ઇરાદો ધરાવતી નથી. આ યોજનામાં ગ્રેગ એબેલ અને અજિત જૈનનો સમાવેશ થાય છે, જેઓ હાલમાં અનુક્રમે બિન-વીમા અને વીમા કામગીરીની દેખરેખ રાખે છે, વધુ અગ્રણી ભૂમિકાઓ નિભાવે છે. બફેટની અંતિમ વિદાય બાદ, એબેલ સીઇઓ બનવાની તૈયારીમાં છે, જ્યારે બફેટના પુત્ર હોવર્ડ બિન-કાર્યકારી અધ્યક્ષ તરીકે કાર્યભાર સંભાળે તેવી અપેક્ષા છે..

પ્રખ્યાત રોકાણકાર ચાર્લી મંગરનું નિધન: બર્કશાયર હેથવે ખાતે એક યુગનો અંત!

ચાર્લી મંગરના મૃત્યુ પછીના સૌથી નોંધપાત્ર ફેરફારો પૈકી એક બર્કશાયરની વાર્ષિક સભાઓમાં અનુભવાશે. તેમની રમૂજ, શાણપણ અને સીધી વાતના અનોખા મિશ્રણને જોતાં, તેમની ગેરહાજરી એક ખાલીપો છોડી દેશે જે સરળતાથી ભરી શકાશે નહીં. નિરીક્ષકોનું અનુમાન છે કે જો કે બેઠકો ચાલુ રહેશે, મુંગેરની ગેરહાજરી સાથે ગતિશીલતા નિઃશંકપણે બદલાઈ જશે..

નિષ્કર્ષ

ચાર્લી મંગરનું મૃત્યુ એ માત્ર એક પ્રખ્યાત રોકાણકાર અને વિચારકની ખોટ જ નથી, પરંતુ આધુનિક રોકાણની દિશાને આકાર આપનાર અનન્ય ભાગીદારીનો પણ અંત છે. જો કે, તેમનો વારસો બર્કશાયર હેથવેની સતત સફળતા અને અસંખ્ય રોકાણકારો અને મેનેજરોને તેમની નોંધપાત્ર કારકિર્દી દરમિયાન પ્રભાવિત કરીને જીવંત રહેશે.

RELATED POSTS

View all

view all