Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

મુંબઈના આતંકવાદી હુમલાના ૧૫ વર્ષ: Black Day અને આતંકવાદ સામેની લડાઈ

November 26, 2023 | by actualgujarati.com

image-18

પંદર વર્ષ પહેલાં, 26 નવેમ્બર, 2008ના રોજ, મુંબઈ, ભારતના ખળભળાટ મચાવતું નાણાકીય હબ, એક ભયંકર આતંકવાદી હુમલાનું સાક્ષી બન્યું હતું. પાકિસ્તાન સ્થિત આતંકવાદી સંગઠન, લશ્કર-એ-તૈયબા (LeT) સાથે સંકળાયેલા 10 બંદૂકધારીઓના જૂથે હુમલાઓની સંકલિત શ્રેણી શરૂ કરી. તેમના લક્ષ્યાંકોમાં છત્રપતિ શિવાજી રેલ્વે સ્ટેશન, લિયોપોલ્ડ કાફે, બે હોસ્પિટલો અને એક થિયેટરનો સમાવેશ થાય છે. નોંધનીય રીતે, તેઓએ નરીમન હાઉસ, એક યહૂદી આઉટરીચ સેન્ટર અને બે વૈભવી હોટલ – ઓબેરોય ટ્રાઇડેન્ટ અને તાજમહેલ પેલેસ એન્ડ ટાવર પર પણ હુમલો કર્યો હતો. ચાર દિવસ સુધી ચાલેલા આ અવિરત હુમલામાં 20 સુરક્ષા કર્મચારીઓ અને 26 વિદેશીઓ સહિત ઓછામાં ઓછા 174 લોકોના જીવ ગયા અને 300 થી વધુ લોકો ઘાયલ થયા. ઘેરાબંધીમાં નવ આતંકવાદીઓ માર્યા ગયા હતા, અને એકને પકડી લેવામાં આવ્યો હતો.

ધ ઇન્વેસ્ટિગેશન એન્ડ ગ્લોબલ રિસ્પોન્સ

પકડાયેલા એકમાત્ર આતંકવાદી અજમલ અમીર કસાબે ગંભીર વિગતો જાહેર કરી હતી. તેણે કબૂલાત કરી હતી કે હુમલાખોરોએ લશ્કર-એ-તૈયબાના છાવણીઓમાં વ્યાપક ગેરિલા યુદ્ધની તાલીમ લીધી હતી અને તેમના મિશન પર આગળ વધતા પહેલા પાકિસ્તાનના મુરીદકેમાં જમાત-ઉદ-દાવાના મુખ્યાલયમાં સમય વિતાવ્યો હતો. ભારતીય માછીમારી બોટને હાઇજેક કરીને અને તેના ક્રૂને મારી નાખ્યા પછી, તેઓ મુંબઈના દરિયાકિનારે પહોંચ્યા અને તેમની યોજનાને અમલમાં મૂકવા માટે વિખેરાઈ ગયા. કસાબે પાછળથી તેની કબૂલાત પાછી ખેંચી હતી, પરંતુ એપ્રિલ 2009માં શરૂ થયેલી તેની ટ્રાયલ મૃત્યુદંડની સજા સાથે પૂર્ણ થઈ હતી, જે 2012માં ફાંસી આપવામાં આવી હતી. આ ઉપરાંત આતંકવાદીઓને તાલીમ આપવાનો શંકાસ્પદ સૈયદ ઝબીઉદ્દીન અંસારી અને મદદ કરનાર પાકિસ્તાની અમેરિકન ડેવિડ સી. હેડલી. હુમલાની યોજના બનાવો, કાનૂની પરિણામોનો સામનો કરવો પડ્યો.

મુંબઈના આતંકવાદી હુમલાના ૧૫ વર્ષ: Black Day અને આતંકવાદ સામેની લડાઈ

26/11ના મુંબઈ હુમલાની 15મી વર્ષગાંઠ પર પ્રતિબિંબ: આતંકવાદ સામેનો વળાંક

આ હુમલાથી ભારત-પાકિસ્તાનના સંબંધોમાં તણાવ આવી ગયો હતો. આતંકવાદ સાથે સંકળાયેલા 20 લોકોના પ્રત્યાર્પણની ભારતની માંગ પાકિસ્તાને અપૂરતા પુરાવાને ટાંકીને નકારી કાઢી હતી. આ ઇનકારથી બંને દેશો વચ્ચેની શાંતિ પ્રક્રિયા પર અસર પડી હતી, જેમાં ક્રિકેટ પ્રવાસ રદ કરવાનો સમાવેશ થાય છે. યુ.એસ. અને યુકે સહિત આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાયે સંઘર્ષ નિવારણના ઉદ્દેશ્ય સાથે ઉચ્ચ પ્રોફાઇલ મુલાકાતો અને રાજદ્વારી પ્રયાસો સાથે ભારતના વલણને મજબૂત સમર્થન આપ્યું હતું..

ભારતનું આંતરિક પ્રતિબિંબ અને પ્રતિભાવ

આ હુમલાઓએ ભારતના સુરક્ષા તંત્રમાં નોંધપાત્ર ખામીઓ ઉજાગર કરી હતી. રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા રક્ષકોને તૈનાત કરવામાં વિલંબ થયો હતો અને રાષ્ટ્રીય અને રાજ્ય સત્તાવાળાઓ વચ્ચે સંકલનનો અભાવ હતો. આના કારણે રાજકીય નેતૃત્વની આકરી ટીકાઓ વચ્ચે ભારતના આંતરિક મંત્રી અને અન્ય લોકોએ રાજીનામું આપ્યું હતું. આ ઘટનાઓએ ભારત સરકારને રાષ્ટ્રીય તપાસ એજન્સીની સ્થાપના કરવા અને ગેરકાનૂની પ્રવૃત્તિઓ (નિવારણ) અધિનિયમમાં સુધારો કરવા માટે પ્રેરિત કરી, તેની આતંકવાદ વિરોધી ક્ષમતાઓને વધારી..

ભારતીય સમાજે પણ અનોખો જવાબ આપ્યો. ભારતીય મુસ્લિમ પરિષદે આતંકવાદ વિરુદ્ધ મજબૂત સંદેશો મોકલતા હુમલાખોરોને ભારતીય ભૂમિમાં દફનાવવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. વધુમાં, ભારતના ભાગોમાં તેમના બળવા માટે જાણીતા નક્સલવાદીઓએ પીડિતોને શ્રદ્ધાંજલિ અર્પણ કરી, જે એક મહત્વપૂર્ણ નીતિ પરિવર્તનને ચિહ્નિત કરે છે..

વૈશ્વિક એકતા અને પાઠ શીખ્યા

મુંબઈ હુમલાની વ્યાપક આંતરરાષ્ટ્રીય નિંદા થઈ હતી. વિશ્વભરના નેતાઓ અને સંગઠનોએ ભારત સાથે તેમની એકતા વ્યક્ત કરી હતી. કોમનવેલ્થ ઓફ નેશન્સ, યુરોપિયન યુનિયન, ઓર્ગેનાઈઝેશન ઓફ ધ ઈસ્લામિક કોન્ફરન્સ અને નાટોએ હુમલાની નિંદા કરી અને સમર્થન આપ્યું. ઈઝરાયેલ, મલેશિયા, યુકે અને યુ.એસ. જેવા દેશોએ તપાસ સપોર્ટથી લઈને આતંકવાદ વિરોધી કુશળતા સુધી વિવિધ પ્રકારની સહાય પૂરી પાડી હતી.નાનાનાના.

નિષ્કર્ષ

મુંબઈમાં 26/11નો હુમલો માત્ર ભારત પરનો હુમલો નહોતો પરંતુ આંતરરાષ્ટ્રીય શાંતિ અને સુરક્ષાનું અપમાન હતું. તેઓએ આતંકવાદ સામે લડવામાં વૈશ્વિક સહયોગની જરૂરિયાત પર પ્રકાશ પાડ્યો અને ભારત અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે આતંકવાદ વિરોધી વ્યૂહરચના અને નીતિઓમાં નોંધપાત્ર ફેરફારો કરવા માટે સંકેત આપ્યો. અમે આ દુ:ખદ ઘટનાને 15 વર્ષ પૂરા કરી રહ્યા છીએ, તે આતંકવાદના સતત ખતરા અને તેનો સામનો કરવા માટે સંયુક્ત પ્રયાસોના મહત્વની યાદ અપાવે છે.

RELATED POSTS

View all

view all