Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

ભારત-યુકે મુક્ત વેપાર કરાર: જે વૈશ્વિક ઓટો બજારોને ફરીથી આકાર આપી શકે છે!

November 27, 2023 | by actualgujarati.com

image-25

ભારત અને યુનાઇટેડ કિંગડમ વચ્ચે ફ્રી ટ્રેડ એગ્રીમેન્ટ (FTA) માટે ચાલી રહેલી વાટાઘાટો ખાસ કરીને ઓટોમોટિવ ઉદ્યોગને લગતી એક જટિલ પરિસ્થિતિ રજૂ કરે છે. ચાલો આ પરિસ્થિતિની ઘોંઘાટને સમજવા માટે વિગતોમાં તપાસ કરીએ. ભારત-યુકે વેપાર સોદો.

ભારત-યુકે મુક્ત વેપાર કરાર: જે વૈશ્વિક ઓટો બજારોને ફરીથી આકાર આપી શકે છે!

ભારત-યુકે મુક્ત વેપાર કરારના મુખ્ય મુદ્દાઓ

વાટાઘાટોના પડકારો : કાર અને દારૂની આયાત પરના ટેરિફ અને રોકાણ સુરક્ષા નિયમો જેવા મુખ્ય મુદ્દાઓ પર મતભેદને કારણે ભારત અને યુકે વચ્ચેની વાટાઘાટોમાં અવરોધોનો સામનો કરવો પડ્યો છે. આ મતભેદો એટલા નોંધપાત્ર છે કે ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના વર્તમાન કાર્યકાળ દરમિયાન આ સોદાને અંતિમ સ્વરૂપ આપવાની શક્યતા નથી..

વેપાર લક્ષ્યાંકો : આ કરાર દ્વારા બંને દેશો 2030 સુધીમાં દ્વિપક્ષીય વેપાર બમણા કરવાનું લક્ષ્ય રાખે છે. ભારત માટે, આ સોદો મહત્વપૂર્ણ હશે કારણ કે ઓસ્ટ્રેલિયા સાથે વચગાળાના કરાર પછી તે વિકસિત દેશ સાથે તેનો પ્રથમ હશે. યુકે, તે દરમિયાન, તેની ઈન્ડો-પેસિફિક વિદેશ નીતિના ભાગ રૂપે આ સોદાને પ્રાધાન્ય આપી રહ્યું છે, જે આ ક્ષેત્રમાં ઝડપથી વિકસતા અર્થતંત્રો સાથે સંબંધોને વધારવા માંગે છે.ના.

રોકાણ સુરક્ષા જોગવાઈઓ : વિવાદનો મુખ્ય મુદ્દો એ છે કે યુકેની તેની કંપનીઓને ભારતીય અદાલતોને બાયપાસ કરીને વિવાદોમાં આંતરરાષ્ટ્રીય મધ્યસ્થી મેળવવાનો અધિકાર મેળવવાની માંગ છે. આ દરખાસ્ત ભારતની વર્તમાન નીતિ સાથે અથડામણ કરે છે, જેમાં કંપનીઓએ પહેલા સ્થાનિક કાનૂની ઉપાયોનો ઉપયોગ કરવો જરૂરી છે.

સમયરેખા અને રાજકીય સંદર્ભઃ એપ્રિલના અંતથી વાટાઘાટોમાં નોંધપાત્ર પ્રગતિ થઈ નથી. બંને દેશોમાં આવતા વર્ષે સામાન્ય ચૂંટણીઓ યોજાવાની છે, એવી ધારણા છે કે આ સોદો આ ચૂંટણીઓ પછી જ સાકાર થઈ શકે છે. અત્યાર સુધીમાં, સંધિના 26 પ્રકરણોમાંથી 13 માટેની શરતો પર સંમત થયા છે..

કોઈ વચગાળાનો કરાર નથી : બંને દેશોએ વચગાળાના કરારની શક્યતાને નકારી કાઢી છે, તેના બદલે વ્યાપક કરારને અંતિમ સ્વરૂપ આપવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે..

સંતુલિત ડીલ માંગવામાં આવી છે : યુકેના બિઝનેસ એન્ડ ટ્રેડ ડિપાર્ટમેન્ટે બંને રાષ્ટ્રો માટે ન્યાયી અને સંતુલિત હોય તેવા સોદા તરફ કામ કરવાના ઉદ્દેશ્ય પર ભાર મૂક્યો હતો, જે તેમના સંબંધિત અર્થતંત્રો અને લોકોના હિતોને અનુરૂપ હોય..

ભારત-યુકે મુક્ત વેપાર કરાર: જે વૈશ્વિક ઓટો બજારોને ફરીથી આકાર આપી શકે છે!

ભારત-યુકે મુક્ત વેપાર કરાર

ઓટો ઇન્ડસ્ટ્રીની ચિંતા અને ઇલેક્ટ્રિક વાહનો (ભારત-યુકે ટ્રેડ ડીલ)

ઓટોમોટિવ ઇન્ડસ્ટ્રીનું વલણ : ભારતીય પેસેન્જર વાહન ઉત્પાદકોએ આયાતી વાહનો પર કસ્ટમ ડ્યુટીમાં નોંધપાત્ર ઘટાડા અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. તેઓ દલીલ કરે છે કે આવી છૂટછાટો એક ઉદાહરણ સ્થાપિત કરી શકે છે, જે યુરોપિયન યુનિયન જેવા અન્ય દેશોની સમાન માંગણીઓ તરફ દોરી જાય છે, જે સંભવિતપણે ભારતના સ્થાનિક ઉદ્યોગને નુકસાન પહોંચાડે છે. આ ચિંતા ભારત સરકારની ‘મેક ઇન ઇન્ડિયા’ પહેલ સાથે સુસંગત છે, જેનો ઉદ્દેશ્ય સ્થાનિક ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે..

ઈલેક્ટ્રિક વ્હીકલ (EV) માર્કેટ ગ્રોથ : 2030 સુધીમાં વાર્ષિક વેચાણમાં એક કરોડ યુનિટ સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા સાથે ભારતનું EV બજાર ઝડપથી વધી રહ્યું છે. ભારત સરકાર EVsના સ્થાનિક ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે નાણાકીય પ્રોત્સાહનો પ્રદાન કરી રહી છે, જેમાં ઉત્પાદન-લિંક્ડ ઈન્સેન્ટિવ્સ (PLI)નો સમાવેશ થાય છે. એડવાન્સ્ડ કેમિસ્ટ્રી સેલ (ACC) બેટરી સ્ટોરેજ માટે અને ઓટો, ઓટો-કોમ્પોનન્ટ્સ અને ડ્રોન ઉદ્યોગો માટે યોજનાઓ.

ઇવી કન્સેશન માટે યુકેની માંગ : યુકેએ ભારતમાં ઇલેક્ટ્રિક વાહનોની નિકાસ માટે કસ્ટમ ડ્યુટીમાં છૂટની માંગ કરી છે. આ વિનંતિ 2035 સુધીમાં આંતરિક કમ્બશન એન્જિન વાહનોને તબક્કાવાર રીતે દૂર કરવાની યુકેની વ્યૂહરચનાને પ્રતિબિંબિત કરે છે અને તેના નિકાસ-સંચાલિત ઓટો માર્કેટમાં વિવિધતા લાવવાની જરૂરિયાત છે, જેમાં યુરોપ તેનું મુખ્ય નિકાસ સ્થળ છે.નાના.

જટિલ વાટાઘાટોના વિષયો : વાટાઘાટોમાં સામાજિક સુરક્ષા, તબીબી ઉપકરણો, વ્યાવસાયિક ચળવળ, મૂળના નિયમો, બૌદ્ધિક સંપદા અધિકારો અને ઇલેક્ટ્રિક વાહનો, સ્કોચ વ્હિસ્કી, ઘેટાંના માંસ અને ચોકલેટ્સ જેવા વિવિધ ઉત્પાદનો પર ફરજમાં છૂટછાટ સહિતના વિષયોની વિશાળ શ્રેણી આવરી લેવામાં આવે છે. બેંકિંગ અને વીમા જેવા સેવા ક્ષેત્રો પણ ચર્ચાનો એક ભાગ છે.

નિષ્કર્ષ અને ભાવિ સંભાવનાઓ: ભારત-યુકે વેપાર સોદો

ભારત-યુકે એફટીએ વાટાઘાટો આર્થિક આકાંક્ષાઓ અને વ્યવહારુ પડકારોના મિશ્રણને સમાવે છે. જ્યારે બંને રાષ્ટ્રો તેમના સંબંધિત આર્થિક વિકાસને ઉત્પ્રેરિત કરવા અને દ્વિપક્ષીય સંબંધોને મજબૂત કરવા માટેના સોદા માટે પ્રયત્નશીલ છે, ત્યારે ટેરિફ કન્સેશન જેવા મુદ્દાઓ, ખાસ કરીને ઓટોમોટિવ ક્ષેત્રમાં, અને રોકાણ સંરક્ષણના ધોરણો નોંધપાત્ર પડકારો છે. આ વાટાઘાટોના પરિણામની ભારત અને યુકે વચ્ચેના વેપાર સંબંધો પર નોંધપાત્ર અસર થવાની સંભાવના છે અને અન્ય દેશો સાથે ભારતના ભાવિ વેપાર કરારો માટે એક દાખલો સ્થાપિત કરી શકે છે. જેમ જેમ ચર્ચા ચાલુ રહેશે તેમ તેમ આંતરરાષ્ટ્રીય વેપારના લાભો સાથે સ્થાનિક હિતોનું સંતુલન બંને રાષ્ટ્રો માટે નિર્ણાયક પાસું રહેશે.

RELATED POSTS

View all

view all