Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

કેનેડિયનો ઘરોને અપગ્રેડ કરીને અને ખાદ્ય જંગલોની ખેતી કરીને આબોહવા પરિવર્તનનો સામનો કરે છે

November 27, 2023 | by actualgujarati.com

image-27

ઉત્સર્જન ઘટાડવા માટે ઘરોને અપગ્રેડ કરવું

પર્યાવરણીય ટકાઉપણું તરફ નોંધપાત્ર પ્રગતિમાં, કેનેડિયનો તેમના ઘરોને અપગ્રેડ કરીને ઉત્સર્જનમાં સક્રિયપણે ઘટાડો કરી રહ્યા છે. આનું ઉદાહરણ ટોરોન્ટોમાં ટેરેલ વોંગના ઘરમાં જોવા મળે છે, જ્યાં તે એક અલગ ચેસ્ટ ફ્રીઝર સાથે મળીને “ઓલ રેફ્રિજરેટર”નો ઉપયોગ કરે છે, એક સેટઅપ જે અસામાન્ય લાગે પણ ઊર્જા વપરાશની દ્રષ્ટિએ અત્યંત કાર્યક્ષમ છે.

આ પ્રકારની પહેલ કેનેડિયન નાગરિકો દ્વારા તેમના ઘરોમાં વધુ ઉર્જા-કાર્યક્ષમ પદ્ધતિઓ અપનાવવાના વ્યાપક પ્રયાસનો એક ભાગ છે. આ પગલું માત્ર વ્યક્તિગત પરિવારોના કાર્બન ફૂટપ્રિન્ટને ઘટાડવામાં મદદ કરતું નથી પરંતુ ગ્રીનહાઉસ ગેસના ઉત્સર્જનને ઘટાડવાના રાષ્ટ્રીય ધ્યેયમાં પણ ફાળો આપે છે.

કેનેડિયનો ઘરોને અપગ્રેડ કરીને અને ખાદ્ય જંગલોની ખેતી કરીને આબોહવા પરિવર્તનનો સામનો કરે છે

ખાદ્ય જંગલોની ખેતી

કેનેડામાં ‘ફૂડ ફોરેસ્ટ્સ’ના વિકાસ વિશે મને ચોક્કસ વિગતો મળી ન હોવા છતાં, ખ્યાલમાં સામાન્ય રીતે વૃક્ષો, ઝાડીઓ અને બારમાસી શાકભાજી સહિત વિવિધ પ્રકારના ખાદ્ય છોડ ઉગાડવા માટે જમીનની ખેતી કરવાનો સમાવેશ થાય છે. આ અભિગમ માત્ર એક ટકાઉ ખાદ્ય સ્ત્રોત પૂરો પાડે છે પરંતુ કાર્બન સિક્વેસ્ટ્રેશનમાં પણ ફાળો આપે છે, કારણ કે છોડ વાતાવરણમાંથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ શોષી લે છે.

કેનેડિયનો ઘરોને અપગ્રેડ કરીને અને ખાદ્ય જંગલોની ખેતી કરીને આબોહવા પરિવર્તનનો સામનો કરે છે

ઉત્સર્જન ઘટાડવામાં સરકારની પહેલ

કેનેડાની સરકાર વિવિધ પહેલ દ્વારા આ પ્રયાસોને સમર્થન આપી રહી છે. કેનેડાની ગ્રીનહાઉસ ગેસ ઓફસેટ ક્રેડિટ સિસ્ટમનો પ્રારંભ એ કેનેડાની 2030 ઉત્સર્જન ઘટાડવાની યોજનાનો એક ભાગ આગળનું એક મહત્વપૂર્ણ પગલું છે. સિસ્ટમ મ્યુનિસિપાલિટીઝ, ફોરેસ્ટર્સ, ખેડૂતો, સ્વદેશી સમુદાયો અને અન્ય લોકોને ગ્રીનહાઉસ વાયુઓને ઘટાડતા પ્રોજેક્ટ હાથ ધરવા પ્રોત્સાહિત કરે છે. ફેડરલ ઑફસેટ પ્રોટોકોલને અનુસરીને, આ પ્રોજેક્ટ્સ વાતાવરણમાંથી ઘટાડેલા અથવા દૂર કરવામાં આવેલા દરેક ટન ઉત્સર્જન માટે ટ્રેડેબલ ઑફસેટ ક્રેડિટ જનરેટ કરી શકે છે.

એડવાન્સ રેફ્રિજરેશન, એગ્રીકલ્ચર અને ફોરેસ્ટ મેનેજમેન્ટ જેવી પ્રવૃત્તિઓ માટે વધારાના પ્રોટોકોલ વિકાસમાં છે. આમાં ડાયરેક્ટ એર કાર્બન કેપ્ચર અને સિક્વેસ્ટ્રેશન ટેક્નોલોજીનો સમાવેશ થાય છે, જે સીધું વાતાવરણમાંથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ દૂર કરે છે અને તેને ભૂગર્ભમાં સંગ્રહિત કરે છે.. ફેડરલ ઓફસેટ ક્રેડિટ્સનો ઉપયોગ ફેડરલ આઉટપુટ-આધારિત કિંમત નિર્ધારણ પ્રણાલી હેઠળ નિયમનિત સુવિધાઓ દ્વારા ઉત્સર્જનને સરભર કરવા માટે કરી શકાય છે જે તેમની મર્યાદાને ઓળંગે છે, જેનાથી ઉત્સર્જન ઘટાડતી પ્રવૃત્તિઓમાં નવીનતા અને રોકાણને પ્રોત્સાહન મળે છે.

નિષ્કર્ષ

ઘરગથ્થુ સુધારાઓ દ્વારા ઉત્સર્જન ઘટાડવાના કેનેડિયનોના પ્રયાસો અને સંભવિત રીતે ખાદ્ય જંગલોની ખેતી, સહાયક સરકારી પગલાં સાથે, આબોહવા પરિવર્તન સામે લડવા માટેના વ્યાપક અભિગમનું ઉદાહરણ આપે છે. આ પહેલો માત્ર કાર્બન ફૂટપ્રિન્ટ ઘટાડવામાં જ મદદ કરે છે પરંતુ ટકાઉ જીવન અને પર્યાવરણના સંરક્ષણને પણ પ્રોત્સાહન આપે છે.

RELATED POSTS

View all

view all