Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

તમિલનાડુમાં અદભૂત કાર્તિગાઈ દીપમ 2023 જોવાનું ચૂકશો નહીં!

November 26, 2023 | by actualgujarati.com

image-19

કાર્તિગાઈ દીપમ, એક આદરણીય હિંદુ તહેવાર, જે મુખ્યત્વે તમિલ હિંદુઓ દ્વારા ઉજવવામાં આવે છે, તે 26 નવેમ્બર, 2023 ના રોજ તમિલનાડુને પ્રકાશિત કરશે. આ પ્રાચીન તહેવાર, સંગમ સમયગાળા (200 BCE થી 300 CE) સુધીના મૂળ સાથે પૂર્ણ ચંદ્રના દિવસે મનાવવામાં આવે છે. કાર્તિક મહિનાનો, ગ્રેગોરિયન કેલેન્ડરમાં નવેમ્બર અથવા ડિસેમ્બરને અનુરૂપ. તે દિવસ સાથે સુસંગત છે જ્યારે પૂર્ણ ચંદ્ર કાર્તિકા નક્ષત્ર સાથે સંરેખિત થાય છે.

2023 માં, તહેવાર કાર્તિગાઈ નક્ષત્રમ સાથે શરૂ થાય છે, જે 26 નવેમ્બરના રોજ બપોરે 02:05 વાગ્યે શરૂ થાય છે અને બીજા દિવસે બપોરે 01:35 વાગ્યે સમાપ્ત થાય છે.નાના. ઉજવણીઓ, જે ભારતના દક્ષિણી રાજ્યોમાં ફેલાયેલી છે, વિવિધ સાંસ્કૃતિક અને આધ્યાત્મિક મહત્વ ધરાવે છે. તમિલનાડુમાં, તે કાર્તિકાઈ દીપમ તરીકે પણ ઓળખાય છે અને તેમાં તિરુવન્નામલાઈ અરુણાચલેશ્વરા સ્વામી મંદિર ખાતે અદભૂત દસ દિવસીય કાર્તિકાઈ બ્રહ્મોત્સવમનો સમાવેશ થાય છે. આ ઉત્સવની શરૂઆત દ્વાજરોહનમ સાથે થાય છે, જે ઉત્સવની શરૂઆતને ચિહ્નિત કરે છે, અને સૂર્યાસ્ત પછી કાર્તિગાઈ મહા દીપમના પ્રકાશ સાથે સમાપ્ત થાય છે.

કાર્તિગાઈ દીપમ

તહેવારની પ્રાથમિક વિધિઓમાંની એક માટીના તેલના દીવાઓની પંક્તિઓ પ્રગટાવવાની છે, જેને અગલ વિલાક્કસ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, જે અંધકારને દૂર કરવા અને સમૃદ્ધિ અને આનંદ લાવવાનું પ્રતીક છે. રક્ષાબંધનની ભાવના સમાન બહેનો તેમના ભાઈઓની સમૃદ્ધિ અને સફળતા માટે પ્રાર્થના કરે છે તે સાથે કૌટુંબિક બંધનોને મજબૂત કરવાનો પણ આ સમય છે. તદુપરાંત, કાર્તિકાઈ પૂર્ણામી નિમિત્તે શિવ મંદિરોમાં 365 વિક્સ સાથે તેલના દીવા પ્રગટાવવામાં આવે છે, અને કેટલાક ઘરોમાં, એક મહિના સુધી સૂર્યાસ્ત સુધી દરરોજ ઉપવાસ કરવામાં આવે છે..

કાર્તિગાઈ દીપમની ભવ્યતાનું ઉદાહરણ તિરુવન્નામલાઈમાં આપવામાં આવે છે, જ્યાં 5 લાખથી વધુ ભક્તો ભવ્ય દીપમ તિરુવિઝા માટે ભેગા થાય છે. અહીંની ઉજવણીનું મુખ્ય તત્વ ગિરિવલમ છે, જે પવિત્ર અરુણાચલ ટેકરીની આસપાસ આધ્યાત્મિક પરિક્રમા છે. વહેલી સવારથી બીજા દિવસ સુધી આ દિવ્ય યાત્રામાં ભક્તો ભાગ લે છે. જિલ્લા વહીવટીતંત્ર તમિલનાડુના વિવિધ ભાગોમાંથી 2000 થી વધુ બસો તેમજ ચેન્નાઈ બીચ અને તાંબરમ સ્ટેશનોથી વિશેષ ટ્રેન સેવાઓનું આયોજન કરીને આ વિશાળ મેળાવડાની સુવિધા આપે છે.નાના.

વધુમાં, કાર્તિગાઈ દીપમ રથ ઉત્સવ એ ઉજવણીનો અભિન્ન ભાગ છે. તે શેરીઓમાં સુંદર રીતે સુશોભિત રથ શોભાયાત્રા દર્શાવે છે, જે તિરુપારંગુનરામ મંદિર પર પહાડીની ટોચ પર પ્રચંડ દીવોના પ્રકાશ સાથે પરાકાષ્ઠા કરે છે. અંધકાર પર પ્રકાશના વિજયને પ્રતિબિંબિત કરતા આ ઉત્સવમાં વિવિધ ધાર્મિક વિધિઓનો સમાવેશ થાય છે જેમ કે ઉત્સવનું બેનર ઊભું કરવું, મૂર્તિઓની સફાઈ કરવી, પ્રાર્થના કરવી, સમગ્ર શહેરમાં દીવા પ્રગટાવવા, સ્તોત્રો ગાવા, પરંપરાગત લોકનૃત્યો કરવા અને તહેવારોમાં સામેલ થવું..

આ વર્ષની કાર્તિગાઈ દીપમ ભક્તિ, પરંપરા અને સાંપ્રદાયિક સંવાદિતાનું જીવંત પ્રદર્શન બનવાનું વચન આપે છે, જે તમિલનાડુના સાંસ્કૃતિક માળખામાં ઊંડે સુધી સમાયેલ છે.

RELATED POSTS

View all

view all