Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

બ્રેકિંગ ન્યૂઝ: મોદી પર રાહુલ ગાંધીની ‘પનૌતી’ મજાક અને વિવાદ!

November 24, 2023 | by actualgujarati.com

image-2

ભારતના ચૂંટણી પંચ (ECI) એ તાજેતરમાં જ કોંગ્રેસ નેતા રાહુલ ગાંધીને વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી વિરુદ્ધ કરેલી ટિપ્પણીને લઈને નોટિસ પાઠવી છે. ગાંધીએ રાજસ્થાનમાં એક ચૂંટણી રેલી દરમિયાન મોદીને ‘પનૌટી’ (ખરાબ શુકન) અને ‘જેબકાત્ર’ (પિકપોકેટ) તરીકે ઉલ્લેખ કરતી ટિપ્પણીઓ કરી હતી. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે સ્ટેડિયમમાં મોદીની હાજરીને પરિણામે ભારત ઓસ્ટ્રેલિયા સામે 2023 વર્લ્ડ કપની ફાઈનલ મેચ હારી ગયું. આ ટિપ્પણીઓ ભારતીય ક્રિકેટ ટીમના પ્રદર્શનની ચર્ચા કરવાના સંદર્ભમાં કરવામાં આવી હતી, જ્યાં ગાંધીએ સૂચવ્યું હતું કે મોદીની હાજરી ટીમના નસીબ પર પ્રતિકૂળ અસર કરે છે.

બ્રેકિંગ ન્યૂઝ: મોદી પર રાહુલ ગાંધીની ‘પનૌતી’ મજાક અને વિવાદ!

ભાજપે ગાંધી વિરુદ્ધ ફરિયાદ નોંધાવી, જેના પગલે ચૂંટણી પંચે કાર્યવાહી કરી. આદર્શ આચાર સંહિતા (MCC)ના ભંગ બદલ તેમની સામે પગલાં કેમ ન લેવા જોઈએ તે સમજાવતા પંચે ગાંધીને આગામી શનિવારે સાંજે 6 વાગ્યા સુધીમાં જવાબ આપવા જણાવ્યું હતું. ECIની નોટિસમાં ભાર મૂકવામાં આવ્યો હતો કે આવી ટિપ્પણીઓ, ખાસ કરીને વડાપ્રધાનની તુલના ‘પિકપોકેટ’ સાથે કરવી અને ‘પનૌતી’ શબ્દનો ઉપયોગ કરવો, રાષ્ટ્રીય રાજકીય પક્ષના વરિષ્ઠ નેતા માટે અયોગ્ય છે. નોટિસમાં MCC અને વાણી સ્વાતંત્ર્ય અંગે સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદાઓનો પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.

બ્રેકિંગ ન્યૂઝ: મોદી પર રાહુલ ગાંધીની 'પનૌતી' મજાક અને વિવાદ!

બ્રેકિંગ ન્યૂઝ: મોદી પર રાહુલ ગાંધીની ‘પનૌતી’ મજાક અને વિવાદ!

વધુમાં, ચૂંટણી પંચે અગાઉની સામાન્ય સલાહનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો જેમાં પ્રચારના સમયગાળા દરમિયાન રાજકીય પ્રવચનના ઘટતા સ્તર અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરવામાં આવી હતી. તેણે તમામ પક્ષો અને ઉમેદવારોને જાહેર પ્રવચનમાં શિષ્ટાચાર જાળવવા અને MCCની મર્યાદાઓનું પાલન કરવાની સલાહ આપી હતી. ભાજપે ગાંધીજીની ટિપ્પણીને “શરમજનક અને શરમજનક” ગણાવીને વખોડી કાઢી અને માફીની માંગણી કરી.

આ ઘટના વાણીની સ્વતંત્રતા અને રાજકીય પ્રવચનમાં, ખાસ કરીને ચૂંટણી દરમિયાન, સજાવટ જાળવવાની જરૂરિયાત વચ્ચેના નાજુક સંતુલનને રેખાંકિત કરે છે. ચૂંટણી ઝુંબેશ નિષ્પક્ષ અને આદરપૂર્ણ રીતે હાથ ધરવામાં આવે તે સુનિશ્ચિત કરવા માટે MCC પર દેખરેખ અને અમલમાં ચૂંટણી પંચની ભૂમિકા મહત્વપૂર્ણ છે.

RELATED POSTS

View all

view all