Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

એલ્ગિન માર્બલ્સ વિવાદ: સનાક-મિત્સોટાકિસ મીટિંગ રદ કરવાથી તણાવ પ્રકાશિત થાય છે

November 29, 2023 | by actualgujarati.com

marbels-1

પરિચય

સામાન્ય રીતે એલ્ગિન માર્બલ્સ તરીકે ઓળખાતી પાર્થેનોન પ્રતિમાઓ પરના રાજદ્વારી વિવાદને કારણે ગ્રીકના વડા પ્રધાન કિરિયાકોસ મિત્સોટાકિસ અને બ્રિટિશ વડા પ્રધાન ઋષિ સુનાક વચ્ચેની નિર્ધારિત બેઠક રદ કરવામાં આવી છે. ગ્રીસ અને યુનાઇટેડ કિંગડમ વચ્ચેના જટિલ ઐતિહાસિક અને સાંસ્કૃતિક તણાવને હાઇલાઇટ કરીને આ પ્રાચીન કલાકૃતિઓ પર લાંબા સમયથી ચાલતો વિવાદ ફરી ઉભો થયો છે.

પાર્થેનોન મૂર્તિઓ પર વિવાદ

ગ્રીસે બ્રિટિશ મ્યુઝિયમમાંથી પાર્થેનોન શિલ્પો પરત કરવાની સતત માંગણી કરી છે. 19મી સદીની શરૂઆતમાં ઓટ્ટોમન સામ્રાજ્યના રાજદૂત તરીકેના કાર્યકાળ દરમિયાન બ્રિટિશ રાજદ્વારી લોર્ડ એલ્ગિન દ્વારા આ 2,500 વર્ષ જૂની મૂર્તિઓને એથેન્સના પાર્થેનોન મંદિરમાંથી દૂર કરવામાં આવી હતી. ગ્રીક સરકાર દલીલ કરે છે કે મૂર્તિઓ તેમના સાંસ્કૃતિક વારસાનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે અને તેને ગ્રીસને પાછી આપવી જોઈએ. આ મુદ્દો સદીઓથી વિવાદનો સ્ત્રોત રહ્યો છે, ગ્રીસ બ્રિટિશ મ્યુઝિયમમાં તેમની હાજરીની તુલના “મોના લિસાને અડધી કાપી” સાથે કરે છે અને તેમના “પુનઃ એકીકરણ” માટે હિમાયત કરે છે..

મીટિંગ રદ કરી

મિત્સોટાકિસ અને સુનાક વચ્ચેની લંડન મીટિંગ રદ થવાને માર્બલ્સ પરના વિવાદના સીધા કારણ તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યું હતું. બ્રિટિશ સરકારના એક અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર, માર્બલ્સ પર ચાલી રહેલા વિવાદને કારણે બેઠક આગળ વધવા માટે અયોગ્ય બની ગઈ. રદ્દીકરણના જવાબમાં, મિત્સોટાકિસે નિરાશા વ્યક્ત કરતા કહ્યું કે તેમને તેમના બ્રિટિશ સમકક્ષ સાથે આ મુદ્દા પર ચર્ચા કરવાની આશા હતી. તેમણે તેમની સ્થિતિની સચ્ચાઈ અને ન્યાયમાં વિશ્વાસ કરનારાઓ માટે દલીલોનો સામનો કરવાના મહત્વ પર ભાર મૂક્યો.

એલ્ગિન માર્બલ્સ વિવાદ: સનાક-મિત્સોટાકિસ મીટિંગ રદ કરવાથી તણાવ પ્રકાશિત થાય છે

બ્રિટનનું વલણ

બ્રિટિશ સરકારે ગ્રીસ સાથેના તેમના સંબંધોના મહત્વને સ્વીકારીને આરસની માલિકી છોડવાનો સતત ઇનકાર કર્યો છે. તેઓ દાવો કરે છે કે આરસ કાયદેસર રીતે હસ્તગત કરવામાં આવ્યા હતા અને તેમને પરત કરવાની શક્યતાને નકારી કાઢી છે. જોકે, કલાકૃતિઓની લોન માટેની જોગવાઈ છે, કારણ કે કાયદો બ્રિટિશ મ્યુઝિયમને ચોક્કસ સંજોગો સિવાય તેના સંગ્રહમાંથી વસ્તુઓને કાયમી ધોરણે દૂર કરવાથી અટકાવે છે. પ્રતિમાઓ માટે લોન ડીલની શક્યતા અંગે ચર્ચા કરવામાં આવી છે, જોકે કોઈ નક્કર સમજૂતી થઈ નથી..

નિષ્કર્ષ

એલ્ગિન માર્બલ્સ વિવાદ ગ્રીસ અને બ્રિટન વચ્ચેના સાંસ્કૃતિક અને રાજદ્વારી સંબંધોમાં એક નાજુક મુદ્દો છે. મિત્સોટાકિસ-સુનક મીટિંગની તાજેતરની રદ એ મુદ્દાની સંવેદનશીલતા અને બંને પક્ષોને સંતોષતા ઉકેલ શોધવાના પડકારોને પ્રકાશિત કરે છે. સાંસ્કૃતિક વારસો, ઐતિહાસિક માલિકી અને આંતરરાષ્ટ્રીય મુત્સદ્દીગીરીની જટિલતાઓને હાઇલાઇટ કરીને, ચાલુ ચર્ચાઓ અને વાટાઘાટો ધ્યાન આકર્ષિત કરવાનું ચાલુ રાખે છે.

RELATED POSTS

View all

view all