Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

બાંગ્લાદેશમાં શેખ હસીનાના નેતૃત્વ પ્રત્યે ભારતનો વ્યૂહાત્મક અભિગમઃ લોકશાહી આદર્શો અને પ્રાદેશિક સ્થિરતાનું સંતુલન

November 28, 2023 | by actualgujarati.com

Indias-Strategic-Approach-to-Sheikh-Hasinas-Leadership-in-Bangladesh

વડા પ્રધાન શેખ હસીનાના નેતૃત્વમાં બાંગ્લાદેશનું રાજકીય પરિદ્રશ્ય અને તેના પર ભારતનો પરિપ્રેક્ષ્ય એક જટિલ દૃશ્ય રજૂ કરે છે. હસીનાના શાસનની ટીકાઓ કરવામાં આવી છે, ખાસ કરીને લોકશાહી સિદ્ધાંતો અને આર્થિક નીતિઓના સંબંધમાં, પરંતુ આ મહત્વપૂર્ણ પડકારો પર અને પ્રાદેશિક ભૌગોલિક રાજનીતિની પૃષ્ઠભૂમિ સામે આધારિત છે.

શેખ હસીનાના નેતૃત્વની ટીકા

  1. ચૂંટણીઓ અને લોકશાહી  : શેખ હસીનાના શાસન હેઠળની ચૂંટણીનો ઇતિહાસ મુક્ત અને નિષ્પક્ષ ચૂંટણીઓની શક્યતા અંગે ચિંતા પેદા કરે છે. આગામી એક, જાન્યુઆરી 2024 માટે નિર્ધારિત છે, આ સંદર્ભમાં શંકાની નજરે જોવામાં આવે છે. વિવેચકો ભૂતકાળની ચૂંટણીઓ તરફ ધ્યાન દોરે છે, જ્યાં મતપત્ર ભરવાના અને સાંસદો બિનહરીફ ચૂંટાયા હોવાના આક્ષેપોએ લોકશાહી પ્રક્રિયાને નુકસાન પહોંચાડ્યું છે.ના.
  2. આર્થિક નીતિઓ અને અસમાનતા  : હસીના સરકાર હેઠળ બાંગ્લાદેશની આર્થિક સ્થિતિની ટીકા કરવામાં આવી છે. અર્થતંત્રની સ્પષ્ટ મુશ્કેલીઓ, જેમ કે IMF તરફથી લગભગ $5 બિલિયનની લોન અને ઊંચા ફુગાવાના દર દ્વારા સૂચવવામાં આવે છે, તે સૂચવે છે કે તે તેના લોકો માટે કામ કરી રહી નથી. ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પ્રોજેક્ટ્સ સહિતના વ્યવસાયિક સોદાઓમાં રાજકીય સંબંધોનો આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો છે, જેના કારણે ક્રોનિકિઝમ અને દેખરેખના અભાવના આક્ષેપો થાય છે..
  3. સરમુખત્યારશાહીની ચિંતાઓ  : હસીનાની સરમુખત્યારશાહી વૃત્તિઓ, ખાસ કરીને વિપક્ષી નેતાઓની કેદ અને જમાત-એ-ઇસ્લામી પર ચૂંટણી લડવા પરના પ્રતિબંધ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે. આ ક્રિયાઓને કેટલાક લોકો દ્વારા ઉગ્રવાદી જૂથો દ્વારા ઊભા કરાયેલા પડકારો વચ્ચે સ્થિરતા જાળવવાના પ્રયાસો તરીકે જોવામાં આવે છે, પરંતુ તે રાજકીય સ્વતંત્રતાઓ અને મુખ્ય પ્રવાહના વિરોધ પક્ષોના હાંસિયા પર પણ પ્રશ્નો ઉભા કરે છે..
બાંગ્લાદેશમાં શેખ હસીનાના નેતૃત્વ પ્રત્યે ભારતનો વ્યૂહાત્મક અભિગમઃ લોકશાહી આદર્શો અને પ્રાદેશિક સ્થિરતાનું સંતુલન

ભારતનો પરિપ્રેક્ષ્ય અને વ્યૂહાત્મક વિચારણાઓ

હસીનાના શાસનમાં બાંગ્લાદેશ પ્રત્યે ભારતનો અભિગમ વાસ્તવિક રાજકીય અને લોકશાહી આદર્શોના મિશ્રણથી પ્રભાવિત છે.

  1. ભારતનો વાસ્તવિક રાજકીય અભિગમ  : ભારત તેના પડોશમાં પડકારોને સ્વીકારે છે અને હસીનાના શાસનની જટિલતાઓને સમજે છે, જેમાં તેણીનો કઠોર અભિગમ અને મીડિયા અને ચૂંટણી પ્રક્રિયાઓ પર નિયંત્રણનો સમાવેશ થાય છે. ભારત BNP સત્તામાં આવવા કરતાં હસીનાને વધુ સારા વિકલ્પ તરીકે જુએ છે, ત્યારબાદ ઇસ્લામિક કટ્ટરપંથી જમાત-એ-ઇસ્લામીના પ્રભાવ અને વિસ્તરણ દ્વારા, પાકિસ્તાનની લશ્કરી સ્થાપના..
  2. લોકશાહી અને સ્થિરતા માટે સમર્થન  : એક મહત્વપૂર્ણ પ્રાદેશિક શક્તિ અને નજીકના પાડોશી તરીકે, ભારત બાંગ્લાદેશમાં સ્થિરતા અને લોકશાહી પ્રક્રિયામાં નિહિત હિત ધરાવે છે. ભારતના સમર્થનને બાંગ્લાદેશમાં લોકશાહી પુનઃસ્થાપિત કરવા માટે નિર્ણાયક તરીકે જોવામાં આવે છે, સૂચનો સાથે કે તેણે રાજદ્વારી સંવાદને પ્રોત્સાહન આપવા અને સર્વસમાવેશક નીતિઓને પ્રોત્સાહિત કરવામાં વધુ સક્રિયપણે સામેલ થવું જોઈએ. ભારત વિરોધી ભાવનાઓમાં ભાવિ વધારો અને લોકવાદીઓ દ્વારા આ ભાવનાઓના સંભવિત શોષણ અંગે પણ ભારત સભાન છે..
  3. આર્થિક અને ભૌગોલિક રાજકીય સંદર્ભઃ  ચીન સાથે બાંગ્લાદેશના વધતા આર્થિક સંબંધો અને તેના વ્યૂહાત્મક સ્થાનને કારણે ભારતનો પરિપ્રેક્ષ્ય વધુ જટિલ છે. વ્યાપક ભૌગોલિક રાજકીય સંદર્ભને ધ્યાનમાં રાખીને સંબંધોને સંતુલિત કરવા અને રાષ્ટ્રીય હિતોને અનુસરવા એ ભારત અને બાંગ્લાદેશ બંને માટે એક મોટો પડકાર છે..

ટૂંકમાં, બાંગ્લાદેશમાં શેખ હસીનાના નેતૃત્વને આર્થિક પડકારો, લોકતાંત્રિક પ્રથાઓ અંગેની ચિંતાઓ અને સરમુખત્યારશાહી વલણોની દૃષ્ટિએ જોવામાં આવે છે. આ દૃશ્ય પર ભારતનો દૃષ્ટિકોણ પ્રાદેશિક સ્થિરતા, લોકતાંત્રિક મૂલ્યો અને વ્યૂહાત્મક હિતોથી પ્રભાવિત છે, જે લોકતાંત્રિક પ્રક્રિયાઓના સમર્થન સાથે વાસ્તવિક રાજકીય વિચારણાઓને સંતુલિત કરતી એક ઝીણવટભરી અભિગમ સૂચવે છે.

RELATED POSTS

View all

view all