Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

ભારતનું વ્યૂહાત્મક નૌકાદળ વિસ્તરણ: બીજું સ્વદેશી એરક્રાફ્ટ કેરિયર ઉમેરવું

November 29, 2023 | by actualgujarati.com

Indias-Strategic-Naval-Expansion-ag

પરિચય

ભારત બીજા સ્વદેશી એરક્રાફ્ટ કેરિયર, ખાસ કરીને હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રમાં તેની નૌકાદળની હાજરીને વધારવાના હેતુથી મહત્વાકાંક્ષી પ્રોજેક્ટ રજૂ કરવાની યોજના સાથે નોંધપાત્ર દરિયાઈ પ્રગતિની આરે છે. આ પગલાને પ્રદેશમાં ચીનની વધતી નૌકા શક્તિના વ્યૂહાત્મક પ્રતિભાવ તરીકે જોવામાં આવી રહ્યું છે.

એરક્રાફ્ટ કેરિયર પ્રોજેક્ટની ઝાંખી

સૂચિત કેરિયર, આશરે ₹40,000 કરોડ (લગભગ $4.8 બિલિયન) નો ખર્ચ થવાનો અંદાજ છે, જે ભારતની નૌકાદળ ક્ષમતાઓમાં એક મોટું પગલું રજૂ કરે છે. સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથ સિંહની આગેવાની હેઠળની સંરક્ષણ સંપાદન પરિષદ (DAC) દ્વારા સંપાદનને મંજૂરી આપવામાં આવે તેવી અપેક્ષા છે, જે દેશની સંરક્ષણ પ્રાપ્તિ પ્રક્રિયામાં એક મહત્વપૂર્ણ પગલું છે. ડિફેન્સ પ્રોક્યોરમેન્ટ બોર્ડ (DPB) ભારતના સંરક્ષણ આયોજનમાં તેનું મહત્વ દર્શાવતા પહેલાથી જ પ્રસ્તાવ સાથે આગળ વધી ચૂક્યું છે.ના.

વિશિષ્ટતાઓ અને ક્ષમતાઓ

નવા કેરિયરને એક પ્રચંડ સંપત્તિ તરીકે ડિઝાઇન કરવામાં આવ્યું છે, જે 45,000 ટન પાણીને વિસ્થાપિત કરવામાં સક્ષમ છે. આ કદ તેને ઓછામાં ઓછા 28 ફાઇટર જેટ અને હેલિકોપ્ટર ઉભું કરવાની મંજૂરી આપે છે, જે ભારતની નૌકાદળની હવાઈ શક્તિમાં નોંધપાત્ર વધારો કરે છે. વધુમાં, વાહક STOBAR (શોર્ટ ટેક-ઓફ બટ અરેસ્ટેડ રિકવરી) ટેક્નોલોજીથી સજ્જ હોવાની અપેક્ષા છે, જે આધુનિક નૌકાદળની કામગીરી માટે મહત્વપૂર્ણ છે. ભારતીય નૌકાદળનું પ્રથમ સ્વદેશી કેરિયર, INS વિક્રાંત, આ સંદર્ભમાં એક અગ્રણી પ્રોજેક્ટ હતો, અને નવા કેરિયર તેની સફળતા પર નિર્માણ કરશે તેવી અપેક્ષા છે..

ભારતનું વ્યૂહાત્મક નૌકાદળ વિસ્તરણ: બીજું સ્વદેશી એરક્રાફ્ટ કેરિયર ઉમેરવું

હિંદ મહાસાગરમાં વ્યૂહાત્મક મહત્વ

આ કેરિયરને સામેલ કરવું એ હિંદ મહાસાગરમાં ચીનની વધતી નૌકાદળ પ્રવૃત્તિઓનો સીધો જવાબ છે. અધિકારીઓએ ભારતની હવાઈ શક્તિને સ્ટ્રેટ ઓફ મલક્કા અને એડનની ખાડી જેવા વ્યૂહાત્મક વિસ્તારોમાં વિસ્તારવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો છે. બે ઓપરેશનલ કેરિયર્સ સાથે, ભારત તેની વ્યૂહાત્મક પહોંચ અને રક્ષણાત્મક ક્ષમતાઓને વધારીને નિર્ણાયક દરિયાઈ વિસ્તારોમાં મજબૂત હાજરી જાળવી શકે છે..

ભાવિ નેવલ પ્લાન્સ

આ વિસ્તરણને અનુરૂપ, ભારત માત્ર અન્ય કેરિયર પર અટકતું નથી. ત્રીજા અને મોટા એરક્રાફ્ટ કેરિયરની યોજના પહેલેથી જ ચાલી રહી છે, જે નૌકાદળના વર્ચસ્વ માટે લાંબા ગાળાના અભિગમનો સંકેત આપે છે. નૌકાદળના વડા એડમિરલ આર હરિ કુમારે, અદ્યતન ક્ષમતાઓ અને ઉડ્ડયન સંપત્તિના સ્વદેશીકરણની જરૂરિયાત પર ભાર મૂકતા નોંધ્યું કે ત્રીજું કેરિયર બીજા કરતા મોટું હશે. આ વિઝનરી વિઝન તેના દરિયાઈ હિતોની રક્ષા કરવા માટે પ્રચંડ નૌકાદળના કાફલાનું નિર્માણ કરવાની ભારતની પ્રતિબદ્ધતાને રેખાંકિત કરે છે..

નિષ્કર્ષ

તેના કાફલામાં અન્ય સ્વદેશી વિમાનવાહક જહાજને ઉમેરવાનો ભારતનો નિર્ણય ઉભરતી પ્રાદેશિક ગતિશીલતાના ચહેરામાં તેની વ્યૂહાત્મક પ્રાથમિકતાઓનો સ્પષ્ટ સંકેત છે. આ અધિગ્રહણ, વધુ નૌકાદળના વિસ્તરણની યોજનાઓ સાથે, હિંદ મહાસાગર અને તેનાથી આગળ તેના હિતો અને સુરક્ષાને સુનિશ્ચિત કરવામાં સક્ષમ, એક મુખ્ય દરિયાઈ શક્તિ બનવાના ભારતના ઈરાદાને દર્શાવે છે. સ્વદેશીકરણ અને તકનીકી પ્રગતિ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું મહત્વપૂર્ણ સંરક્ષણ ક્ષમતાઓમાં આત્મનિર્ભર બનવાની ભારતની મહત્વાકાંક્ષાને પ્રતિબિંબિત કરે છે. જેમ જેમ આ યોજનાઓ ફળીભૂત થશે તેમ, ભારતનું નૌકાદળનું કદ નોંધપાત્ર રીતે વધવા માટે તૈયાર છે, જે વૈશ્વિક મંચ પર તેના સંરક્ષણ અને વ્યૂહાત્મક મુદ્રામાં એક નવા યુગને ચિહ્નિત કરશે

RELATED POSTS

View all

view all