Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

ભારત, કેનેડા અને યુએસ વચ્ચે તણાવ: શીખ અલગતાવાદી હત્યા ના આરોપો

November 30, 2023 | by actualgujarati.com

image-47

વિવાદની પૃષ્ઠભૂમિ

શીખ અલગતાવાદી નેતાની હત્યા સંબંધિત ગંભીર આરોપોને પગલે ભારત, કેનેડા અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ વચ્ચે તાજેતરના તણાવમાં વધારો થયો છે. કેનેડાના વડા પ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડોએ યુએસની ધરતી પર ખુલ્લી હત્યાના કાવતરાના પ્રકાશમાં ભારતે આ આરોપોને ગંભીરતાથી લેવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો હતો. કેનેડાની સહકાર માટેની વિનંતી બ્રિટિશ કોલંબિયામાં શીખ અલગતાવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરની હત્યા અને ન્યૂયોર્કમાં અન્ય એક શીખ અલગતાવાદી સામે હત્યાના પ્રયાસથી ઉદ્ભવે છે. યુએસ જસ્ટિસ ડિપાર્ટમેન્ટે 52 વર્ષીય નિખિલ ગુપ્તા પર ભારતીય સરકારી કર્મચારી સાથે મળીને હત્યાને અંજામ આપવાનો આરોપ લગાવ્યો છે.

કોષ્ટક

કથિત હત્યાના કાવતરાની વિગતો

જૂન 2023 માં, ગુપ્તાને ચેક અધિકારીઓ દ્વારા ધરપકડ કરવામાં આવી હતી અને હાલમાં તે પ્રત્યાર્પણની રાહ જોઈ રહ્યો છે. યુએસ જસ્ટિસ ડિપાર્ટમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, તેણે ભારત સરકારના એક અનામી વરિષ્ઠ ફિલ્ડ ઓફિસર સાથે સહયોગ કર્યો જે સુરક્ષા વ્યવસ્થાપન અને ગુપ્ત માહિતી એકત્ર કરવામાં સામેલ હતા. તેમના નિશાન પર યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને કેનેડાના બેવડા નાગરિક ગુરપતવંત સિંહ પન્નુન હતા, જેઓ ઉત્તર ભારતમાં સાર્વભૌમ શીખ રાજ્યની હિમાયત કરી રહ્યા હતા. ધરપકડ અને આ ખુલાસાઓ પછી, ભારતે તેના એક અધિકારીની આવી પ્રવૃત્તિઓમાં સંડોવણી અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી અને ભારપૂર્વક જણાવ્યું કે તે સરકારની નીતિની વિરુદ્ધ છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિક્રિયાઓ અને રાજદ્વારી અસરો

કેનેડાના વિદેશ પ્રધાન મેલાની જોલીએ નિજ્જરની ચાલી રહેલી હત્યાની તપાસમાં વધુ આગળ આવવા ભારતને વિનંતી કરી, કારણ કે કેનેડિયન સત્તાવાળાઓએ હજુ સુધી હત્યા માટે કોઈને આરોપ લગાવ્યો નથી. દરમિયાન, યુએસએ વધુ સીધો અભિગમ અપનાવ્યો છે. રાષ્ટ્રપતિ બિડેન, રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર જેક સુલિવાન અને સેક્રેટરી ઓફ સ્ટેટ એન્ટોની બ્લિંકને તેમના ભારતીય સમકક્ષો સાથે આ ચિંતાઓની ચર્ચા કરી છે. બિડેન વહીવટીતંત્રે દ્વિપક્ષીય સંબંધો માટે ગંભીર સંભવિત પરિણામો પર ભાર મૂકતા, આ કાવતરાઓમાં નવી દિલ્હીમાં તેની સરકારની સંડોવણી વિશે ભારતને ચેતવણી આપી છે. વધુમાં, નેશનલ ઈન્ટેલિજન્સ ડાયરેક્ટર એવરિલ હેન્સે આંતરિક તપાસમાં મદદ કરવા માટે ભારતનો પ્રવાસ કર્યો હતો.

ભારતે તેના તરફથી આ આરોપોને સખત રીતે નકારી કાઢ્યા છે. ભારતીય વિદેશ મંત્રાલયે કેનેડામાં “ખાલિસ્તાની આતંકવાદીઓ અને ઉગ્રવાદીઓ” થી ધ્યાન હટાવવાના હેતુથી આરોપોને “વાહિયાત અને પ્રેરિત” ગણાવ્યા. મંત્રાલયે કેનેડા સરકારને કેનેડાની ધરતી પરથી કાર્યરત ભારત વિરોધી તત્વો સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી કરવા પણ વિનંતી કરી હતી. ભારતનો પ્રતિસાદ આરોપોનો સખત અસ્વીકાર સૂચવે છે અને કેનેડાને તેની સરહદોની અંદરના મુદ્દાઓને ઉકેલવા માટે કહે છે.

ભારત, કેનેડા અને યુએસ વચ્ચે તણાવ: શીખ અલગતાવાદી હત્યા ના આરોપો

આ ઘટનાઓએ એક નાજુક રાજદ્વારી મુદ્દો ઉભો કર્યો છે, ખાસ કરીને ભારત અને બિડેન વહીવટીતંત્ર ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં ચીનના પ્રભાવ અંગે વધતી ચિંતાઓ વચ્ચે ગાઢ સંબંધો બનાવવાનો પ્રયાસ કરે છે. અમેરિકાએ તેની તપાસના પરિણામોના આધારે ભારત સરકાર પાસેથી જવાબદારીની સ્પષ્ટ અપેક્ષા દર્શાવી છે. વ્હાઇટ હાઉસની રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા પરિષદના પ્રવક્તા એડ્રિન વોટસને ગંભીરતા પર ભાર મૂક્યો હતો જેની સાથે યુએસ ઉચ્ચ સ્તરે ભારત સરકાર સાથે સીધી વાતચીતમાં વ્યસ્ત છે.

પન્નુન, જે હત્યાના કાવતરાનું લક્ષ્ય હતું, તેણે તેના જીવન પરના પ્રયાસને “ભારત દ્વારા આંતરરાષ્ટ્રીય આતંકવાદનો એક સ્પષ્ટ કેસ તરીકે વર્ણવ્યો, જે અમેરિકાની સાર્વભૌમત્વ અને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા અને લોકશાહીના સિદ્ધાંતો માટે પડકાર છે.” આ પરિસ્થિતિએ ચાલુ તણાવ અને અલગતાવાદી ચળવળો અને રાષ્ટ્રીય સુરક્ષાની ચિંતાઓ સાથે સંકળાયેલા આંતરરાષ્ટ્રીય સંબંધોની જટિલતાઓને પ્રકાશિત કરી છે.

નિષ્કર્ષ

સ્થિતિ અસ્થિર છે, આ દેશો વચ્ચે રાજદ્વારી સંબંધો તંગ છે. ભારતના સહયોગ અને પારદર્શિતા પર યુએસ અને કેનેડાનો ભાર ભારત દ્વારા આરોપોને નકારવાથી તદ્દન વિપરીત છે. આ સંઘર્ષમાં માત્ર તાત્કાલિક પક્ષોનો જ સમાવેશ થતો નથી, પરંતુ આંતરરાષ્ટ્રીય રાજકારણ, સુરક્ષા અને સમગ્ર વિશ્વમાં અલગતાવાદી ચળવળો દ્વારા ઉભા થતા પડકારો માટે પણ વ્યાપક અસરો છે. આ કિસ્સામાં વિકાસ ભારત-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં ભાવિ રાજદ્વારી સંબંધો અને વ્યૂહરચનાઓને આકાર આપવામાં મહત્વપૂર્ણ રહેશે.

RELATED POSTS

View all

view all