Actual Gujarati - વાસ્તવિક ગુજરાતી

ભારતમાં અવકાશ ક્રાંતિ: ISRO ચીફ સ્કાય-હાઈ ગ્રોથ માટે ગેમ-ચેન્જિંગ પ્લાન!

November 26, 2023 | by actualgujarati.com

image-20

અવકાશ ક્ષેત્રને અંકુશમુક્ત કરવા અંગે ઈસરોના અધ્યક્ષ એસ. સોમનાથની તાજેતરની ટિપ્પણીઓ ભારતના અવકાશ ઉદ્યોગમાં એક મહત્ત્વપૂર્ણ ક્ષણ છે. ભારતના પ્રથમ સાઉન્ડ રોકેટ પ્રક્ષેપણના 60 વર્ષની ઉજવણી દરમિયાન, સોમનાથે વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહિત કરવા અવકાશ ક્ષેત્રમાં બિનજરૂરી નિયંત્રણો ઘટાડવાના મહત્વ પર ભાર મૂક્યો હતો. તેમણે અવકાશ વિજ્ઞાનના વિકાસમાં ખાનગી ક્ષેત્રની સંડોવણીની નોંધપાત્ર ભૂમિકાની નોંધ લેતા આ ક્ષેત્રમાં ભારતની નોંધપાત્ર પ્રગતિનો શ્રેય આ ક્ષેત્રના ઉદારીકરણને આપ્યો હતો.

આ પરિવર્તનને રેખાંકિત કરતાં, સોમનાથે ઉલ્લેખ કર્યો કે શરૂઆતમાં, ISRO ઉપગ્રહો, પ્રક્ષેપણ વાહનો અને સંબંધિત તકનીકોના વિકાસ અને ઉત્પાદન માટે સંપૂર્ણપણે જવાબદાર હતી. જો કે, 17,000 લોકોના મર્યાદિત કાર્યબળ અને રૂ. 13,000 કરોડના બજેટ સાથે, ISROની ક્ષમતાઓ સ્વાભાવિક રીતે જ મર્યાદિત હતી. આ ક્ષેત્રની શરૂઆતથી અવકાશ વિજ્ઞાનમાં સંકળાયેલા ખાનગી સાહસોમાં ઉછાળો આવ્યો છે, ભારતમાં હવે 130 થી વધુ સ્ટાર્ટઅપ્સ કાર્યરત છે. આમાંની કેટલીક કંપનીઓ પાસે 400-500 કર્મચારીઓ અને 500 થી 1000 કરોડ સુધીના ટર્નઓવરની નોંધપાત્ર કર્મચારીઓ છે. નોંધનીય રીતે, આ સ્ટાર્ટઅપ્સ સ્પર્ધાત્મક વેતન ઓફર કરે છે, ઇસરો કરતાં પણ વધી જાય છે, અને તેમની કુશળતા માટે ISRO નિવૃત્ત લોકોની આતુરતાપૂર્વક ભરતી કરે છે.

ભારતમાં અવકાશ ક્રાંતિ: ISRO ચીફ સ્કાય-હાઈ ગ્રોથ માટે ગેમ-ચેન્જિંગ પ્લાન!

ભારતમાં અવકાશ ક્રાંતિ: ISRO ચીફ સ્કાય-હાઈ ગ્રોથ માટે ગેમ-ચેન્જિંગ પ્લાન!

સોમનાથે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે ખાનગી ક્ષેત્રના વિસ્તરણથી ઈસરોની ભૂમિકા ઓછી થતી નથી. તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે ISRO તેની વર્તમાન પ્રવૃત્તિઓ ચાલુ રાખશે, જેમાં માનવસહિત અવકાશ મિશન જેવા મહત્વાકાંક્ષી પ્રોજેક્ટનો સમાવેશ થાય છે. ફોકસ ડાઉન સ્કેલિંગ પર નથી પરંતુ કામગીરીને વધારવા પર છે. તેમણે ISROના રોકેટમાં અપગ્રેડનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો, જેમ કે GSLV, જે મૂળરૂપે 4-ટન પેલોડ વહન કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું પરંતુ તેણે 7.5-ટન પેલોડ સફળતાપૂર્વક લોન્ચ કર્યું છે. PSLV, જે શરૂઆતમાં 850 કિલોગ્રામની પેલોડ ક્ષમતા ધરાવતું હતું, તે હવે બે ટન સુધીનું વહન કરી શકે છે..

2020 માં જ્યારે સરકારે ખાનગી કંપનીઓ માટે ઉદ્યોગ ખોલવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે ભારતના અવકાશ ક્ષેત્રમાં પરિવર્તનની શરૂઆત થઈ. આ પહેલા ISRO ભારતમાં તમામ અવકાશ પ્રવૃત્તિઓનું સંચાલન કરતી હતી. 2020 ના સુધારા અને એપ્રિલમાં અનુગામી નીતિ ફેરફારો, જે મુખ્યત્વે સંશોધન અને વિકાસ પર ISROના કાર્યને કેન્દ્રિત કરે છે, તેણે અવકાશ અર્થતંત્રની સમગ્ર મૂલ્ય શૃંખલામાં ખાનગી ક્ષેત્રની વધુ ભાગીદારીને પ્રોત્સાહન આપ્યું છે. આ પોલિસી શિફ્ટનો હેતુ વૈશ્વિક અવકાશ અર્થતંત્રમાં ભારતનો હિસ્સો વધારવાનો છે, હાલના $386 બિલિયન માર્કેટના બે ટકાથી 2030 સુધીમાં નવ ટકા સુધી. વૈશ્વિક બજાર પોતે 2040 સુધીમાં $1 ટ્રિલિયન થવાની ધારણા છે.નાના.

ભારતમાં અવકાશ ક્રાંતિ: ISRO ચીફ સ્કાય-હાઈ ગ્રોથ માટે ગેમ-ચેન્જિંગ પ્લાન!

સ્કાયરૂટ એરોસ્પેસ, ધ્રુવ સ્પેસ અને બેલાટ્રિક્સ એરોસ્પેસ જેવા ઉભરતા ભારતીય સ્ટાર્ટઅપ્સ હવે ખાનગી અવકાશ ક્ષેત્રમાં નોંધપાત્ર પ્રગતિ કરી રહ્યા છે. Skyroot Aerospace એ ખાનગી રોકેટ લોન્ચ કરનારી પ્રથમ ભારતીય કંપની હોવાનો માઈલસ્ટોન હાંસલ કર્યો છે, ધ્રુવ સ્પેસ નાના ઉપગ્રહો વિકસાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે, અને Bellatrix Aerospace ઉપગ્રહો માટે પ્રોપલ્શન સિસ્ટમમાં નિષ્ણાત છે.ના. ભારત સરકાર તેના સુધારાના પ્રયાસો ચાલુ રાખી રહી છે, બીજા કાયદા સાથે ટૂંક સમયમાં ઉદ્યોગને વિદેશી રોકાણો માટે ખોલવાની અપેક્ષા છે, જે આ ક્ષેત્રમાં વૃદ્ધિ અને નવીનતાને વધુ વેગ આપશે..

સોમનાથની આંતરદૃષ્ટિ ભારતના અવકાશ ઉદ્યોગમાં વ્યાપક પરિવર્તનને પ્રતિબિંબિત કરે છે, જે રાજ્ય-પ્રભુત્વ ધરાવતા મોડલથી વધુ ઉદાર, બજાર-સંચાલિત અભિગમ તરફ આગળ વધે છે. આ પરિવર્તન માત્ર સ્પેસ ટેક્નોલોજીમાં ભારતની ક્ષમતાઓમાં વધારો કરી રહ્યું છે એટલું જ નહીં પરંતુ ઝડપથી વિકસતી વૈશ્વિક અવકાશ અર્થવ્યવસ્થામાં દેશને એક મહત્વપૂર્ણ ખેલાડી તરીકે સ્થાન આપી રહ્યું છે.

RELATED POSTS

View all

view all